วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ.2565 กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ร่วมกับคณะกรรมการพิจารณากลั่นกรองการดำเนินการตามพระราชบัญญัติโรงแรม พ.ศ.2547 ในระดับจังหวัด ในเขตพื้นที่อำเภอขนอม โดยงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ได้ให้คำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม อาทิเช่น มาตรการด้านสุขอนามัยและความปลอดภัยมาตรการด้านการรักษาระยะห่าง การระบายอากาศ มาตรการสำหรับผู้ให้บริการ และมาตรการสำหรับผู้ใช้บริการ และแนะนำการจัดการขยะมูลฝอยตามแนวทางการจัดการขยะมูลฝอยทั้ง 4 ประเภท การระบายอากาศ และรายละเอียดเกี่ยวกับบ่อบำบัดน้ำเสีย เจ้าหน้าที่จากโยธาและผังเมืองได้แนะนำในรายละเอียดแล้วนั้น
![](https://www.nakhonsihealth.org/new/wp-content/uploads/2023/01/29-12-65-ตรวจโรงแรม-709x1024.jpg)